தமிழர்களின் அதிசயமான கட்டிடக்கலை – இசைத் தூண்கள்

மதுரை மீனாட்சியம்மன் கோவில் இசைத்தூண்கள்

மதுரை மீனாட்சியம்மன் கோவில் இசைத்தூண்கள்

உலக அதிசயப்பட்டியலில் இடம்பெறாத தமிழர்களின் கட்டிடக்கலை மற்றும் பொறியியல் அதிசயமான இசைத் தூண்கள்..!

இந்த இசைத்தூண்களானது ஒரு நீளமான பாறையை வெட்டி எடுத்து, அதிலிருந்து ஏழு தனித்தனி சிறிய தூண்களாக வடித்துள்ளனர், இந்த ஒவ்வொரு சிறிய தூண்களை தட்டினால் சப்தஸ்வரங்கலான ‘ச,ரி,க,ம,ப,த,நி’ என்ற தனித்தனி ராகங்களை அது இசைக்கின்றது!. சில பெரிய தூண்களை சுற்றி இடம் பெற்றுள்ள சிறிய தூண்களில் ஐம்பத்தி மூன்று தனித்தனி ராகங்களை இசைக்கின்றது!. இதில் பெரிய தூணில் கர்நாடக சங்கீதமும், அதை சுற்றியுள்ள சிறிய தூண்களில் “மிருதங்கம், கடம், சலங்கை, வீணை, மணி” போன்ற இசைக்கருவிகளின், இசையை தருகின்றது. அப்படி என்றால் ஒவ்வொரு கல்லையும் ஒவ்வொரு பதத்திற்கு இழைத்திருந்தால் தான் இப்படி இது வேறு வேறு ஒலிகளில் இசைக்கும்.

இதை தட்டுவதால் நம் விரல்களுக்கு எந்த வலியும் ஏற்படுவதில்லை, உண்மையான இசை ஞானம் உள்ளவர்கள் இதை தட்டினால் இசைக்கருவியில் இருந்து வரும் இசையை விட மிக துல்லியமாக இது இசைக்கின்றது!. சரி இது எதற்காக பயன்பட்டது? அந்தக்காலத்தில் இருந்த இசைக்கலைஞர்கள் இதை கோயில் விழாக்களின் போது, ஒரு இசைக்கருவியை கூட பயன்படுத்தாமல், இந்த தூண்களை வைத்தே இசைத்துள்ளனர். இது போன்றவை உலகில் எந்த இடத்திலும் இல்லை என்பது நமக்கு இன்னும் சிறப்பை சேர்க்கின்றது. இந்த இசைத்தூண்களை “மிடறு” என்று அழைத்தார்கள்.

இது எப்படி வேலை செய்கின்றது? ஒவ்வொரு தூண்களில் இருந்து வரும் சப்தமும், ஒவ்வெரு விதமான ‘அலைகற்றையை’ உருவாக்குகின்றது. எந்த தொழில் நுட்பமும் இல்லாத அந்த காலத்தில் இது எப்படி சாத்தியமானது? இந்திரா காந்தி அணுஆராய்ச்சி விஞ்ஞானி (கல்பாக்கம்) திரு.அனிஷ் குமார் என்பவரும் அவருடன் பணிபுரியும் சிலரும் இதில் ஒளிந்துள்ள “இயற்பியல்” அதிசயத்தை முதன்முதலாக தூண் வாரியாக ஆராய்ந்தனர், தூண்களின் வடிவமைப்பு மற்றும் இந்த தூண்களில் இருந்து எழும் ஒலியை பதிவுசெய்து அளவிடுவது.

“In situ metallography ” (used to find out in-service degradation of critical components of process plants operating under high temperature/ high pressure/ corrosive atmosphere) (ஒரு பொருளின் நுண்ணிய வடிவமைப்பு மற்றும் நுண்ணிய ஓசையை அளக்கும் முறை) என்ற புதிய தொழில் நுட்பத்தைக்கொண்டு ஆராய்ந்ததில் இந்த தூண்களானது, “தன்மைக்கேற்ப மாறும் ஒரு நிலையான அதிசய திடப்பொருள்” என தெரிய வந்தது . “spectral analysis” என்ற ஆராய்ச்சிப்படி இந்த தூண்களில் வரும் இசையானது” தன்மைக்கேற்ப இசைந்து கொடுக்கும் அலைக்கற்றையினால்” சப்தம் உருவாவதாக தெரிவிக்கின்றது!. சப்தம் உருவாவதே ஒரு அதிசயமான விஷயம் என்பது ஒரு புறம் இருக்க, இது எப்படி ஒரு விரலால் தட்டினாலே இசை எழுகின்றது? நினைவில் கொள்ளுங்கள் நாம் சுத்தியலை கொண்டு அடிக்கப்போவதில்லை, இதற்கு தேவை வெறும் ஒரே ஒரு விரல்!. இசை என்பது காற்றை உள்வாங்கி ஒலியாய் வெளிப்படும் ஒரு முறை, ஆனால் இந்த தூண்களுக்குள் காற்று உள்ளே நுழைந்து இசையை உருவாக்குவதற்கென ஒரு சிறு துவாரதைக்கூட உருவாக்கவில்லை .

இதைப்பற்றின ஆராய்ச்சிக்கு இந்த “இசைத்தூண்கள்” ஆயிரம் ஆண்டுகளுக்கு மேல் வெறும் ஆச்சர்யத்தை மட்டுமே பதிலாய் தந்து கொண்டிருக்கின்றது ! அடுத்த ஜென்மம் என்ற ஒன்று இருக்கின்றதா என தெரியவில்லை ! அப்படியே இருந்தாலும் மனிதர்களாக பிறப்போமா என தெரியவில்லை ? அதுவும் குறிப்பாக இப்படிப்பட்ட சிறப்பு வாய்ந்த தமிழ்நாட்டில் பிறப்போமா என்பது தெரியாதது! ஆகையால் தாமதப்படுத்தாமல் இதுபோன்ற இடங்களுக்கு சென்று நம் முன்னோர் செய்த அதிசயங்களை கண்டு களியுங்கள், இதுபோன்ற நம் பெருமைகளை உலகறிய செய்யுங்கள் இப்படிப்பட்டவர்கள் வழியில் வந்த நாம் புதிதாக எதுவும் உருவாகவில்லை என்றாலும் அவர்கள் தந்த மொழியையும், கலாச்சாரத்தையுமாவது கட்டிக்காப்போம்..!

இந்த இசைத்தூண்கள் அமைந்துள்ள கோவில்கள் பற்றிய தகவல்கள் கீழே கொடுக்கப் பட்டுள்ளது.

நெல்லையப்பர் – காந்திமதி கோயில்
திருநெல்வேலி நெல்லையப்பர் கோயில்நெல்லையின் முக்கியமான சிறப்பே நெல்லையப்பர் – காந்திமதி கோயில்தான். அம்மைக்கும் அப்பனுக்கும் தனிக் கோயில்கள் இங்கு உள்ளன. அரிய வேலைப்பாடுகள் உள்ள ஆவணங்கள், தங்க அல்லிக்குளம் இசைத் தூண்கள் ஆயிரங்கால் மண்டபம் போன்றவை இக்கோயிலின் தனிச்சிறப்புகள். தொலைபேசி – 0462 – 2339910.

கோயிலின் மூலக்கதை:

முன்பொரு காலத்தில் அரண்மனைக்குப் பால் ஊற்றிக் கொண்டிருந்தாராம் பட்டர் ஒருவர். அப்படி ஒருநாள் அவர் சென்று கொண்டிருக்கும் பொழுது வழியிலிருந்த கல் ஒன்று அவரின் காலை இடறி விட, பானையில் இருந்த பால் முழுதும் அந்தக் கல்லின் மேல் கொட்டி விட்டது. இந்த நிகழ்வு தொடர்ந்து நான்கைந்து நாட்கள் நடைபெற, பயந்து போன பட்டர் உடனே மன்னனிடம் சென்று முறையிட்டார். மன்னரும் வீரர்களை அழைத்துக் கொண்டு அவ்விடத்திற்குச் சென்றார். அவர்கள் அந்தக் கல்லை அங்கேயிருந்து அகற்ற முயல கோடரி கொண்டு வெட்டினர். அப்போது அந்தக் கல்லிலிருந்து இரத்தம் பீறிட்டுக் கொண்டு வர ஆரம்பித்தது. அனைவரும் செய்வறியாது அரண்டு போய் நிற்க வானில் ஓர் அசீரிரி கேட்டதாம்.

அதன்படி அந்தக் கல்லைத் தோண்ட தலையின் இடப்பக்கம் வெட்டுக் காயத்துடன் சிவலிங்கம் வெளிப்பட்டதாம். (இன்னமும் மூலவரின் தலையில் வெட்டுக் காயத்தைக் காணலாம்.) சுயம்புவாகத் தோன்றிய சிவலிங்கத்தை மூலவராகக் கொண்டு கோயில் உருவானது.

சிறப்புக்கள்:
சுமார் 2000 ஆண்டுகளுக்கு முந்தைய பழமை வாய்ந்த தலமாக விளங்குகிறது.
சிவபெருமான் நடனமாடிய ஐந்து முக்கிய தலங்களில் நெல்லையப்பர் கோயில் திருத்தலமும் ஒன்று.
திருஞானசம்பந்தரால் தேவாரப் பாடல் பெற்ற புகழ்மிக்க தலமாக விளங்குகிறது.
அருணாசல கவிராயரால் வேணுவன புராணத்தில் பாடப்பெற்ற பெருமையுடையது.
சொக்கநாத பிள்ளையால் காந்திமதியம்மை பதிகத்திலும் பாடப்பெற்ற பெருமையுடையது.
32 தீர்த்தங்கள் கொண்டது இத்திருத்தலம்.
இக்கோவில் தேர் தமிழ்நாட்டின் மூன்றாவது மிகப்பெரிய தேர் என்ற பெருமைக்குரியது.

நண்பர்களே, நாம் வெறும் மூட நம்பிக்கைகளால் மூழ்கியவர்கள் அல்ல, இயற்பியலிலும், கட்டிடவியலிலும் காலத்தை வென்றவர்கள் என்பதற்கு இந்த இசைத்தூண்களே சாட்சி. நம் பெருமைகளை நாம் தான் மதிக்க வேண்டும். இக்கட்டுரையை உங்கள் நண்பர்களுக்கும் பகிர்ந்து கொள்ளுங்கள்.

-நன்றி: விக்கிப்பீடியா (தமிழ்) மற்றும் உலக தமிழ் மக்கள் இயக்கம்.

படத்தில் உள்ளது நெல்லையப்பர் கோவிலின் இசைத்தூண். ஆனால், இதைப் போன்ற இசைத்தூண்கள் மதுரை மீனாக்ஷி அம்மன் கோவில், ஆழ்வார் திருநகரி பெருமாள் கோவில், சுசீந்திரம் கோவில் போன்ற பல தமிழக மற்றும் தென் இந்திய கோவில்களில் காணலாம்.

விருபாட்சர் கோயில் இசைத்தூண்கள்-thamil.co.uk

கர்நாடக மாநிலத்தின் வடக்குப் பகுதியில், துங்கபத்திரை ஆற்றங்கரையில் உள்ள அம்பி (Hampi) என்ற  ஊரில் உள்ள விருபாட்சர் கோயில் இசைத்தூண்கள் வெவ்வேறு இசையை, இராகங்களை ஒலிக்கிறது.

இசைத்தூண்கள் உள்ள கோவில்கள்:

அழகர் கோவில்
ஆழ்வார் திருநகர்
களக்காடு
குற்றாலம்
சுசீந்திரம்
செண்பக நல்லூர் (துளை இசை)
தட்புத்திரி
தாடிக் கொம்பு (வேத ஒளி) சுந்தரராஜப் பெருமாள் கோவில் கருவரைக்கு செல்லும் வழியில் உள்ள மண்டபம்
திருப்பதி
திருவனந்தபுரம்
திருநெல்வேலி
தென்காசி
பெங்களூர் ராமராசன் பேட்டை
மதுரை
வெப்பாச்சி
ஹம்பி (இசைத்தூண்கள்-துளை இசைத் தூண்கள்)

இசைத்தமிழ் வரலாறு – இசையமுதம் – பழந்தமிழ் இசை – இசைத்தூண்கள்

தமிழிசையின் மகத்துவம் நிலைத்து வாழவேண்டும் என்று பண்டைத்தமிழ் மக்கள் நினைத்தார்கள். இதனால் போலும் ஆலயங்களிலே இசைத்தூண்களை அமைத்தார்கள். அந்தத் தூண்களை தட்டினால் இனிமையான இசை ஒலிக்கும். மதுரை, திருநெல்வேலி, திருக்குறுங்குடி, சுசீந்திரம் ஆகிய இடங்களிலே இசைத்தூண்களிலே இன்றைக்கும் இசை எழுகின்றது.

தமிழிசையின் பெருமைக்குச் சான்றாக ஒலிக்கின்றது, உலகிலேயே வேறு எங்குமே இல்லாத “மிடறு” என்ற இசைத்தூண்கள். உலக அதிசயங்களில் இடம்பெறாத தமிழர்களின் கட்டிடக்கலைதான் இசைத்தூண்கள் ஆகும்.

ஒரு நீளமான பாறையை வெட்டி எடுத்து, அதிலிருந்து ஏழு தனித்தனி சிறிய தூண்களாக வடித்துள்ளனர். ஒவ்வொரு சிறிய தூண்களை தட்டினால் அவை ஏழு சுரங்களையும் இசைக்கின்றன.

சில பெரிய தூண்களை சுற்றி இடம் பெற்றுள்ள சிறிய தூண்களில் ஐம்பத்தி மூன்று தனித்தனி ராகங்களைக் கேட்க முடிகிறது.

இதில் பெரிய தூணில் கர்நாட சங்கீதமும், அவற்றைச் சுற்றியுள்ள சிறிய தூண்களில் மிருதங்கம், கடம், சலங்கை, வீணை, மணி போன்ற இசைக்கருவிகளின் இசையையும் கேட்கலாம்.

அதாவது, ஒவ்வொரு கல்லையும் ஒவ்வொரு பதத்திற்கு இழைத்திருந்தால்தான் இப்படி இது வேறு வேறு ஒலிகளைக் கேட்க முடியும். இதை தட்டுவதால் நம் விரல்களுக்கு எந்த வலியும் ஏற்படுவதில்லை.

உண்மையான இசை ஞானம் உள்ளவர்கள் இதை தட்டினால் இசைக்கருவியில் இருந்து வரும் இசையை விட மிக துல்லியமாக ஒலிக்கின்றன.

இத்தூண்கள் எதற்காக பயன்பட்டன?

இசைக்கலைஞர்கள் கோயில் விழாக்களின் போது, ஒரு இசைக்கருவியை கூட பயன்படுத்தாமல், இந்த தூண்களை வைத்தே இசைத்துள்ளனர் எனலாம்.

இது போன்ற தூண்கள் உலகில் வேறு எந்த இடத்திலும் இல்லை என்பது இன்னும் வியப்பைத் தருகின்றது.

தமிழனின் கட்டிடக்கலைக்கு மேலும் சிறப்பை சேர்க்கின்றது.

இது எப்படி இயங்குகின்றது?
ஒவ்வொரு தூண்களில் இருந்து வரும் ஓசையும் ஒவ்வொரு விதமான “அலைகற்றையை” உருவாக்குகின்றது.

எந்தவிதமான தொழில் நுட்பமும் இல்லாத அந்த காலத்தில் இது எப்படி சாத்தியமானது?

இந்தத் தூண்களானது “தன்மைக்கேற்ப மாறும் ஒரு நிலையான அதிசய திடப்பொருட்களைக் கொண்டிருக்கின்றன.

“spectral analysis” என்ற ஆராய்ச்சிப்படி இத்தன்மைக்கேற்ப இசைந்து கொடுக்கும் அலைக்கற்றயினால் ஓசை உருவாக்கப்படுவதாக அறிய முடிகின்றது.

ஓசை வருவதே ஒரு அதிசயமான விடயம். இது ஒருபுறம் இருக்க, எப்படி ஒரு விரலால் மட்டும் தட்டினாலே இசை எழுகின்றது?

இசை என்பது காற்றை உள்வாங்கி ஒலியாய் வெளிப்படும் ஒரு முறை, ஆனால் இந்த தூண்களுக்குள் காற்று உள்ளே நுழைந்து இசையை உருவாக்குவதற்கென ஒரு சிறு துவாரதைக்கூட காணமுடிவதில்லை.

எது எப்படியோ…. இந்த இசைத்தூண்கள் பல ஆயிரம் ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக இன்றும் அதிசயத்தையே தந்து கொண்டிருக்கின்றன என்பது மறுக்க முடியாத உண்மையாகும்.

இத்தகைய இனிமையான பலவகை ஒலிகளையெழுப்பும் இசைத்தூண்கள் பல இடங்களிலும் இருக்கின்றன.

அழகர்கோயில், ஆழ்வார் திருநகரி, கலிக்காடு, குற்றாலம், சுசீந்திரம், செண்பகநல்லூர், தட்பத்ரி, தாடிக்கொம்பு, திருப்பதி, திருவனந்தபுரம், திருநெல்வேலி, தென்காசி, பெங்களூர், மதுரை மேலும் இடங்களில் காண முடிகின்றது.

– சிறீ சிறீஸ்கந்தராஜா 11/04/2014

-தொகுப்பு -thamil.co.uk